Powered by Jitbit AspNetForum free trial version.

Home » Announcements » NHẬT KÝ FOREX LÀ GÌ? CÁCH VIẾT NHẬT KÝ FOREX Messages in this topic - RSS
6/7/2021 2:57:18 AM
upamfva
Posts 71
NHẬT KÝ FOREX LÀ GÌ? CÁCH VIẾT NHẬT KÝ FOREX

Forex là một cuộc hành trình đầy khó khăn có thể nó sẽ theo ta suốt cuộc đời, và ai mới bước chân vào nghề cũng phải trải qua nhiều vấp ngã. Những vấp ngã đó chính là rào cản khiến bạn bỏ cuộc cũng có thể đó là những bài học giúp bạn vững vàng hơn.To get more news about nhật ký forex là gì, you can visit wikifx.com official website.
  Có những bài học “nhớ đời” mà mãi mãi bạn không quên được và cũng có những bài học bạn sẽ quên ngay ngày hôm sau. Có một cách để bạn không quên những sai lầm của mình đó là ghi nhật ký và đọc lại nó thường xuyên. Bài viết hôm nay của WikiFX sẽ giới thiệu đến bạn về nhật ký Forex và cách để viết một nhật ký để nâng cao kỹ năng giao dịch của bạn.
  1. Nhật ký Forex là gì?
  Nhật ký giao dịch Forex là một cuốn “sổ tay” ghi chép một cách có hệ thống quá trình giao dịch của bạn bắt đầu từ khi bạn tham gia vào giao dịch ở thị trường Ngoại hối.
  Nhật ký đã được chứng minh là có thể giúp một cá nhân tự đánh giá bản thân, nâng cao tính kỷ luật và lập kế hoạch.
  Thông thường một nhật ký giao dịch Forex thường ghi chép lại các điểm vào lệnh, điểm thoát lệnh, điểm dừng lỗ và chốt lời, tỉ lệ Risk:Reward, cũng như các nguyên tắc vào lệnh… Tùy theo sở thích và thói quen của mỗi trader mà nhật ký giao dịch cũng khác nhau.
2. Các phương pháp viết nhật ký Forex
  Không một khuôn khổ nào cho việc viết nhật ký giao dịch forex, thông thường các trader sẽ thử nhiều cách tiếp cận khác nhau và lựa chọn ra phương pháp được cho là hiệu quả nhất.
  Bạn có thể viết ra những suy nghĩ, kế hoạch của mình thông qua file Word, Excel, chụp ảnh màn hình hoặc thậm chí là viết ra cuốn sổ tay thông thường…
  Ngoài ra bạn có thể tận dụng blog cá nhân hoặc diễn đàn trực tuyến, để update nhật ký giao dịch hằng ngày của mình. Như vậy các trader khác có thể xem được bài viết và những phân tích của bạn để có thể góp ý giúp bạn hoàn thiện hơn.
3.1 Thời gian giao dịch
  Ghi chép thời gian giao dịch vào nhật ký giao dịch giúp bạn tổng hợp được những lợi nhuận và rủi ro trong các khung thời gian mà bạn thực hiện giao dịch, nhờ đó bạn có thể rút kinh nghiệm nhằm chọn được khung thời gian cụ thể để giao dịch với những cặp tiền phù hợp ở khung thời gian đó (Chẳng hạn, ở phiên Á thông thường các cặp tiền tệ của phiên Âu – Mỹ như GBPUSD, USDCAD…thường sideway, giao dịch những cặp tiền này ở phiên Á thường không hiệu quả, và cũng đem lại nhiều rủi ro. Giao dịch các cặp tiền đúng phiên của nó thường đem lại lợi nhuận tốt hơn…)
  3.2 Lý do vào lệnh (entry)
  Vào lệnh phải biết lý do vào lệnh. Không biết lý do mà entry thì chẳng khác đánh bạc cả. Nhật ký giao dịch Forex là dành cho người có kiến thức, có hiểu biết về thị trường Forex. Vì vậy nếu bạn không biết lý do vào lệnh, điều cần làm là bạn nên bổ sung ngay kiến thức.
  Việc ghi chép lý do vào lệnh khá đơn giản. Bạn dùng phương pháp (hệ thống) giao dịch nào, bạn sẽ biết lý do vào lệnh (Ví dụ: Vào lệnh theo phương pháp Break out, vào lệnh theo Bollinger Band, vào lệnh theo Ichimoku Cloud…)
3.3 Kết quả (loss – win)
  Mỗi giao dịch được thực hiện và hoàn tất (mở lệnh – đóng lệnh) sẽ đem lại cho bạn một khoản lợi nhuận hoặc thua lỗ. Việc ghi chép lại kết quả thua lỗ – lợi nhuận giúp bạn tổng kết được quá trình giao dịch của mình có hiệu quả hay không. Điều này giúp bạn có cái nhìn rõ ràng hơn về phương pháp giao dịch của mình. Nếu tổng kết các lệnh là lãi thì phương pháp của bạn có hiệu quả. Nếu là ngược lại, bạn cần dựa vào các ghi chép trong nhật ký giao dịch Forex để điều chỉnh lại phương pháp của mình.
pages: 1
|

Home » Announcements » NHẬT KÝ FOREX LÀ GÌ? CÁCH VIẾT NHẬT KÝ FOREX